Furniture Vietnam Forum

Diễn đàn đồ gỗ Việt Nam (email : furnituresvietnam@gmail.com)
It is currently Tue Aug 14, 2018 6:46 pm

All times are UTC + 7 hours

Post new topic Reply to topic  [ 43 posts ]  Go to page 1, 2, 3, 4, 5  Next
Author Message
 Post subject: Cách tính giá thành cho 1 sản phẩm đồ gỗ
PostPosted: Sat Feb 27, 2010 5:00 pm 
Nhóm I

Các bác cao thủ ơi,

Có bác nào biết chitiết các bước ,quy trình tính giá thành 1 sản phẩm gỗ không ạ ? Nếu có xin các bác chia sẻ cùng anh em nhé

Ví dụ : nguyên liệu thường chiếmbi nhiêu phần chăm ? Sơn ,chà nhám.. nhiêu phầnchăm, tiền nhân công tính thế nào ?

Trântrọng

Facebook FVF mời các bác cùng vào : https://www.facebook.com/groups/FurnitureVietnamForum/

[Facebook] http://www.facebook.com/phandangan[/color]
[web] http://www.PhanDangAn.com
[Skype] phananvn
[Email] FurnituresVietnam@gmail.com

Profile  

Post subject: Re: Cách tính giá thành cho 1 sản phẩm đồ gỗ
PostPosted: Sun Feb 28, 2010 8:42 am 
Nhóm II

Chào bác,
Bác nói rõ chút là bác cần tính cho loại dòng sản phẩm gì ? Tháo rời hay ráp chết ? Trong nhà hay ngoài trời ?

Bác nói rõ rùi em nghiên cứu giúp bác.

Profile  

PostPosted: Wed Apr 21, 2010 11:03 am 
Khách vãng lai

Để tính được giá cho 1 sản phẩm có hai cách:

- Cách một là cứ lấy giá khối tinh nhân lên số khối gỗ cọng thêm sơn vào là được. Giá này chỉ tương đối khi cần thiết.
- Cách hai là mỗi nhà máy có lập 1 chương trình tính giá, bộ phận bán hàng chỉ cần nhập chi tiết vào là ra giá.
- Cách cuối cùng là : khách đưa giá nào gật đầu giá đó.

Lưu ý : cách cuối cùng sẽ dẫn tới cty bạn sập tiệm nhanh nhất.

Profile  

PostPosted: Thu Apr 22, 2010 9:55 am 
Nhóm III

LangMoc wrote:
Để tính được giá cho 1 sản phẩm có hai cách:

- Cách một là cứ lấy giá khối tinh nhân lên số khối gỗ cọng thêm sơn vào là được. Giá này chỉ tương đối khi cần thiết.
- Cách hai là mỗi nhà máy có lập 1 chương trình tính giá, bộ phận bán hàng chỉ cần nhập chi tiết vào là ra giá.
- Cách cuối cùng là : khách đưa giá nào gật đầu giá đó.

Lưu ý : cách cuối cùng sẽ dẫn tới cty bạn sập tiệm nhanh nhất.

Với cách 1 và cách cuối đều bị sập tiệm hết bạn ạ!

Cách 2 là đúng nhất. Mỗi nhà máy có 1 chuyên môn sản xuất riêng, qui trình riêng.. Do đó phương thức tính giá cũng sẽ .....riêng :mrgreen:

Xưa là thế bây giờ ko còn nữa!

Profile  

PostPosted: Mon Aug 09, 2010 12:19 pm 
Nhóm VII

có pác nào có một công thức tính giá chung thì đưa ra cho anh em tham khảo rồi góp ý trao đổi kinh nghiệm với chứ... topic này hay đấy!

Profile  

PostPosted: Thu Aug 12, 2010 10:06 am 
Nhóm VII

Hi all,

Theo cách bên mình tính cho hàng indoor nhé (Phúc Thắng Fine Furniture)

A. White carcass:
1. Materials dùng cho một sản phẩm. Tất tần tật: bu long, con tán, ốc vít, giấy nhám, keo, gỗ. mdf, plywood, veneer, granit top, glass on top...Nhớ cho thêm hao hụt nha các bác.
Một số kinh nghiệm cá nhân: hardware: thì cứ dựa trên tổng số components trong bảng vẽ cái nào rẻ :mrgreen: bác cho nó 20%, mắc thì 2%, giấy nhám theo thực tế sản xuất thống kê (xin lỗi, cái này thì tuỳ từng dòng hàng khác nhau mà chà nhám nhiều hay ít, bao nhiêu loại giấy nhám), keo (mình cũng bó tay cái vụ keo vì các bác mộc ráp xài hao lắm, pha xong xài không hết thì chỉ có quăng), gỗ, mdf, plywood: bác cứ tách theo hình khối của chi tiết theo bảng vẽ mà tính tiền (chênh lệch đáng kể giữa sản xuất và thực tế. Vì khi báo giá mình tách khối, tỉ lệ hao hụt rất cao, nhưng hợp lý nên khách hàng cứ phải ok, còn khi sản xuất thì bác nào làm bên sản xuất thì biết rồi, cứ lựa qui cách nào có lợi, dùng rập để vẽ lên gỗ và ra phôi thì tiết kiệm khỏi nói :lol: .CÒN NẾU BÁC LÀ NGƯỜI ĐẶT HÀNG VÀ ÉP GIÁ CẢ THÌ DÙNG CHIÊU KHÁC NGHEN, NGHE LỜI NHÀ MÁY THÌ THÔI RỒI),
2. Qui đổi ra giá hết: các bác cứ áp giá thị trường cho từng loại vật tư. PM bác Hien va bác Nhung để lấy giá phôi gỗ và gia công veneer.
3. Nhân công sử dụng: cái này đau đầu đó. Mình từng gây lộn tưng bừng từ phòng kỹ thuật, giám đốc xưởng, kế toán về việc thống nhất thời gian lao động. Mình đi xem thực tế những mặt hàng tương tự, những công đoạn tương đương để làm cơ sở tính thời gian. Kể cả người có kinh nghiệm cũng chưa chắc ra được cái định mức thời gian đúng. Nhưng để tính được cái này thì một là dựa vào thực tế làm mẫu (bê nguyên xi thời gian từ mộc máy tới thành phẩm luôn. làm vài cái mà, bạn sẽ tiết kiệm được khối thời gian khi vào hàng sản xuất.) hai là dựa vào kinh nghiệm ở các mặt hàng tương tự(nhớ thêm 10% chênh lệch nha). Và cuối cùng là bạn mướn lao động tay nghề cao nên mức lương cũng tương ứng nhé

Cuối cùng, bạn lấy cái giá đó thương lượng (giá A) với người mua hoặc nhà cung cấp (tuỳ vị trí của bạn) các chi phí quản lý, khấu hao tài sản, vận chuyển, lợi nhuận...Mức mà bên mình thường thoả thuận là: mẫu 200%, hàng số lượng ít <20 ... 140%, hàng số lượng từ 20 đến 35 ...135% và trên 40 thì 125% của giá A.

còn các công đoạn finishing thì hẹn lần sau vậy. mỏi tay quá

Profile  

PostPosted: Fri Aug 20, 2010 2:19 pm 
Nhóm VII

pác xìa ra cho anh em xem một file excel tính giá đi??

Profile  

PostPosted: Fri Aug 20, 2010 5:05 pm 
Nhóm III

Nếu các bác là trading thì tìm hiểu tương đối thôi nếu các bác thực sự muốn hơp tác với nhà máy. Còn các bác làm ở nhà máy mà không biết cách tính giá thành cho sản phẩm thì em nghĩ các bác nên kiếm công việc khác thôi.
Mỗi nhà máy đều có cách tích giá thành khác nhau dựa trên kỹ thuật của nhà máy, trình độ công nhân, trình độ quản lý và mức lợi nhuận mong muốn thì sẽ có giá thành phù hợp.

Profile  

PostPosted: Fri Aug 20, 2010 11:23 pm 
Nhóm II

dohoang wrote:
Nếu các bác là trading thì tìm hiểu tương đối thôi nếu các bác thực sự muốn hơp tác với nhà máy. Còn các bác làm ở nhà máy mà không biết cách tính giá thành cho sản phẩm thì em nghĩ các bác nên kiếm công việc khác thôi.
Mỗi nhà máy đều có cách tích giá thành khác nhau dựa trên kỹ thuật của nhà máy, trình độ công nhân, trình độ quản lý và mức lợi nhuận mong muốn thì sẽ có giá thành phù hợp.

Bác nào làm trading mà cần công thức tính giá thì cứ hú em 1 tiếng nhá ! Công thức này bảo đảm các bác khi tính xong các bác sẽ ...ở lại nhà máy luôn ! Vì nhà máy đóng cửa để ...oánh 1 trận ! :lol:

Nói đùa chứ ai cần thì Pm cho em nha....Em chưa khi nào tính mà nó khớp với nhà máy cả ! Luôn luôn thấp hơn nhà máy.... :lol:

Profile  

PostPosted: Mon Sep 13, 2010 11:09 am 
Nhóm VII

Hi Pác Nhan,
Pác cho em xin một vé. e mail cua em la vinhhoa2011@yahoo.com. thanks pác

Profile  

Post new topic Reply to topic  [ 43 posts ]  Go to page 1, 2, 3, 4, 5  Next

All times are UTC + 7 hours